Mexcold Plus
THÀNH PHẦN:
– Mỗi viên nén dài bao phim chứa:
– Paracetamol 500 mg.
– Cafein 65 mg
– Tá dược: Povidon, Natri lauryl sulfat, Avicel, Crospovidon, Nipazin, Magnesi stearat, HPMC, Talc, Titan dioxyd, Macrogol 6000, Sắt oxyd, Cồn 960, Nước trao đổi ion.
DẠNG TRÌNH BÀY:
– Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài bao phim.
DƯỢC LỰC:
– pms-Mexcold Plus là thuốc giảm đau hạ sốt tác dụng nhanh và dung nạp tốt.
DƯỢC ĐỘNG HỌC:
– Paracetamol hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu gắn kết với protein huyết tương. Thời gian bán hủy khoảng 2 giờ. Chuyển hóa ở gan. Đào thải qua nước tiểu chủ yếu dạng liên hợp với acid glucuronic.
– Cafein: hấp thu nhanh, hoàn toàn và được chuyển hóa mạnh. Tỉ lệ gắn kết với protein huyết tương là 35%. Thời gian bán hủy là 3,5 giờ. Các chất chuyển hóa chủ yếu được đào thải qua nước tiểu.
CHỈ ĐỊNH:
– Giảm tức thời các triệu chứng đau: nhức đầu, đau họng, đau sau khi tiêm vacxin, đau bụng kinh, đau răng, đau lưng, nhức mỏi cơ, đau nhức do cảm cúm và hạ sốt.
CHỐNG CHỈ ĐỊNH:
– Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
– Người bệnh nhiều lần thiếu máu.
– Bệnh tim hoặc phổi.
– Suy gan, suy thận nặng.
– Người bệnh thiếu enzym G-6-P-D.
TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:
– Buồn nôn, nôn, đau bụng, chóng mặt, mất ngủ.
– Phát ban da, phù mạch, co thắt phế quản. Ngừng sử dụng thuốc trong trường hợp dị ứng.
– Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
LIỀU LƯỢNG – CÁCH DÙNG:
– Uống nguyên viên.
– Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 – 2 viên x 3 – 4 lần/ngày.
– Không quá 8 viên/ngày.
– Phụ nữ mang thai:
– Pracetamol: chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi có thai. Do đó chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.
– Cafein: qua được nhau thai. Các nghiên cứu trên người cho thấy có sự liên quan trong việc dùng cafein với những bất thường trên phôi thai nhưng chỉ ở những liều rất cao.
Phụ nữ cho con bú:
– Paracetamol: không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.
– Cafein: phân phối vào sữa mẹ nhưng với lượng thấp. Cần thận trọng khi dùng thuốc.
– Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc: thận trọng đối với người đang lái xe hay vận hành máy móc.
TƯƠNG TÁC THUỐC:
Paracetamol:
– Không nên dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
– Tránh dùng đồng thời với rượu, phenothiazin, thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin).
Cafein:
– Không nên phối hợp với Enoxacine. Cần lưu ý khi phối hợp với ciprofloxacin, norfloxacin.
QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ:
Paracetamol:
– Triệu chứng quá liều: buồn nôn, nôn, đau bụng, chán ăn, methemoglobin – máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol.
– Xử trí: chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Ngoài ra có thể dùng than hoạt hoặc chất tẩy muối vì chúng có khả năng hấp thụ paracetamol.
Cafein:
– Quá liều: quá liều cafein hiếm khi xảy ra. Các triệu chứng: chứng mất ngủ, bồn chồn, nhịp tim nhanh.
ĐÓNG GÓI:
Hộp 10 vỉ x 10 viên
Mexcold Plus
Lưu ý:
Không dùng cho người bị mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của sản phẩm.
Thông tin chỉ mang tính tham khảo.
Để biết thêm thông tin xin về liều lượng cũng như cách sử dụng xin vui lòng tham vấn ý kiến bác sĩ.
Đối với những thuốc phải mua theo đơn đề nghị khách hàng có đơn thuốc.